Giới thiệu  |   Liên hệ  |   CSR Award 2007  |   Sitemap  |  English 
Trang chủ  |  Các bộ qui tắc ứng xử  |  Các chương trình, dự án  |  Cơ sở dữ liệu  |  Bản tin điện tử  |  Diễn đàn
Pháp luật dành cho Người lao động  |  Môi trường trong và ngoài Doanh nghiệp  |  Sức khoẻ, Gia đình & các vấn đề xã hội
GỬI BÀI VIẾT
Hãy gửi cho chúng tôi các thắc mắc, quan điểm của bạn về các vấn đề liên quan đến Trách nhiệm xã hội.

Họ và tên: 
Email: 
Tiêu đề bài viết: 
Nội dung: 
Diễn đàn Trách nhiệm Xã hội có thể biên tập lại bài viết của bạn mà vẫn giữ đúng nội dung ý kiến và không bảo đảm đăng tải mọi bài viết gửi về.
QUẢN TRỊ BỞI NHÀ TÀI TRỢ
Center For Development And Integration Action Aid
DIỄN ĐÀN ĐỘC GIẢ
CÓ ĐƯỢC NGHỈ HƯU KHÔNG?
Bài viết được Long Đình đưa lên ngày 21/07/2008 đã được xem 9544 lần

Mẹ tôi, sinh năm 1953, đến tháng 6/2008 thì tròn 55 tuổi và cơ quan yêu cầu nghỉ việc (mẹ tôi ký hợp đồng làm lao công tạp vụ). Mẹ tôi đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ năm 1994 và đến khi được yêu cầu nghỉ việc là tròn 15 năm. Nhờ các anh chị, cô bác tư vấn giúp là trường hợp mẹ tôi có được nghỉ hưu hay không?

Thu tuc de duoc nghi huu - Pham Thi Nhung - 27/05/2009 - nhung.phamthi @ ymail.com

Anh tôi năm nay 42 tuổi đã đóng bảo hiểm được 18 năm thì phải thôi việc năm 2008, nay muốn đóng bảo hiểm tự nguyện thì phải cần thủ tục gì?

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 5/6/09

Anh bạn đến cơ quan BHXH nơi cư trú xin tờ khai tham gia BHXH và đăng ký mức đóng BHXH tự nguyện./.

có được nghĩ hưu không - Nguyễn Thị Thanh Hằng - 14/05/2009 - thanhhangqb@yahoo.com

Mẹ Tôi năm nay đã 55 tuổi- đến tuổi nghĩ hưu. Vì trước đây Mẹ đã nghĩ theo chế độ 176 và lĩnh tiền 1 lần, sau đó Mẹ tiếp tục đi dạy lại đến nay là 13 năm. Nay chúng tôi phải đóng mấy năm bhxh nửa để được hưởng lương hưu có được không, và nếu được thì chúng tôi được hưởng bao nhiêu % mức lương.
rất mong được sư hồi âm

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 25/5/09

Mẹ bạn đã lĩnh chế độ một lần theo Nghị định 176 nên thời gian tham gia BHXH của mẹ bạn trước đó không được cộng vào thời gian tham gia BHXH sau này.

Mẹ bạn cần đóng BHXH cho đủ 20 năm mới đủ điều kiện nhận chế độ hưu trí./.

xin nghỉ việc - nguyễn Thanh Hà - 20/10/2008 - nguyenhayt@yahoo.com.vn

Tôi làm cho Công ty nhà nước từ 1981 đến 2004 công ty chuyển Cổ phần hóa, nhưng nhà nước còn 71%. Năm 2006 tôi bị ung thư vú đã phẩu thuật điều trị, hóa trị và hiện tại tôi vẫn uống thuốc đến 5 năm, công việc của tôi phải làm theo ca do đó tôi thực sự mệt mỏi và không thể làm nổi nữa nên tôi làm đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động trước 15 ngày thì nghỉ. Xin hỏi như vậy tôi có vi phạm hợp đồng nhiều không? và như vậy tôi có được nhận trợ cấp thôi việc của 28 năm làm việc không? Tôi sanh tháng 09 năm 1959 Và là Nữ.
Rất mong nhận được hồi âm của luật sư

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 18/11/08

Theo quy định của Bộ Luật Lao động thì khi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động bà phải báo trước cho công ty 45 ngày nếu là hợp đồng lao động không xác định thời hạn, và 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn. Bà vi phạm thời gian báo trước nên bà không được nhận trợ cấp thôi việc.

Về bảo hiểm xã hội tuy bà chưa đủ tuổi nghỉ hưu nhưng bà có thể đi giám định tỷ lệ mất sức lao động. Nếu tỷ lệ mất sức lao động của bà từ 61% trở lên thì theo quy định tại Điều 51 Luật Bảo hiểm xã hội, bà được hưởng chế độ hưu trí với mức lương hưu thấp hơn người đủ điều kiện nghỉ hưu.

Nếu không đủ điều kiện nghỉ hưu thì bà có thể làm thủ tục bảo lưu thời gian đóng BHXH để khi đủ 55 tuổi bà hưởng chế độ hưu trí theo quy định chung./.

giup me toi duoc nghi huu - nguyen thi bich ngoc - 23/08/2008 - bientroimenhmong216@yahoo.com

Mẹ tôi năm nay 55 tuổi, đã công tác tại trường mầm non 20 năm, sauđó chuyển bậc tiểu học dạy 15 năm và đã đóng bảo hiểm được 15 năm thì bây giờ có được nghỉ hưu không? Nhờ diẫn đàn giúp đỡ mẹ tôi.

Ths Luật Đinh Thế Hưng –Trả lời ngày 28/8/2008 - thaibinhhung2003@fpt.vn

Theo quy định tại Điều 51 Luật BHXH thì mẹ bạn chưa đủ năm đóng BHXH để nhận chế độ hưu tríTheo khoản 1, điều 2, Nghị định 152/2006/NĐ-CP Trường hợp nếu đã hết tuổi lao động và chưa đủ 20 năm đóng BHXH để hưởng chế độ hưu trí thì được nhận trợ cấp một lần. Trường hợp của mẹ bạn , đủ 55 tuổi nhưng mới có 16 năm 4 tháng đóng BHXH nên mẹ bạn chỉ được nhận trợ cấp một lần. Mức trợ cấp bằng tháng lương bình quân 5 năm cuối đóng BHXH x 1,5 x 16,5 (4 tháng được tính tròn 1/2 năm).

2. Từ năm 2009, chế độ BHXH tự nguyện bắt đầu thực hiện. Theo đó, những trường hợp nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 5 năm so với thời gian quy định để đủ điều kiện nhận chế độ hưu trí, thì được đóng tiếp cho đủ 20 năm để được hưởng chế độ hưu trí.

Theo quy định trên, mẹ bạn có thể đóng BHXH tự nguyện thêm 3 năm 8 tháng cho đủ 20 năm để được hưởng lương hưu hằng tháng./

Có được nghỉ hưu không? - Ths Luật Đinh Thế Hưng - 24/07/2008 - thaibinhhung2003@fpt.vn
Điều 70 Luật Bảo hiểm xã hội quy định điều kiện được hưởng chế độ hưu trí đối với nữ là đủ 55 tuổi và đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội.

Đối với trường hợp còn thiếu dưới 55 đóng BHXH thì được đóng tiếp đến khi đủ 20 năm.

Bạn không cho biết mẹ bạn đã đóng BHXH bao nhiêu năm nên chúng tôi không trả lời cụ thể được.

Về thủ tục hưởng chế độ BHXH của mẹ bạn rõ ràng cơ quan BHXH đã chậm trễ trong việc giải quyết./.
 
Các bài viết đã đưa
  • toi muon co bao hiem xa hoi - (19/07/2008)
  • nang bac luong - (15/07/2008)
  • Phải làm như thế nào - (13/07/2008)
  • Thủ tục làm lại hồ sơ bảo hiểm - (13/07/2008)
  • Một địa chỉ giúp bạn tìm hiểu thêm kiến thức pháp luật cho mình - (12/07/2008)
  • Truy thu BHXH - (07/07/2008)
  • Lương nghỉ khi chờ hưu của doanh nghiệp quân đội 100% vốn nhà nước - (07/07/2008)
  • hỏi các lọai giấy tờ cần thiết cho tai nạn giao thông được xem là TNLĐ - (02/07/2008)
  • hợp đồng lao động - (30/06/2008)
  • Chấm dứt HĐ bị thu tiền thử việc - (23/06/2008)
  • Diễn đàn Trách nhiệm Xã hội Việt Nam do Trung tâm Phát triển và Hội nhập quản trị
    Email: info@cdivietnam.org - Website: www.cdivietnam.org