Giới thiệu  |   Liên hệ  |   CSR Award 2007  |   Sitemap  |  English 
Trang chủ  |  Các bộ qui tắc ứng xử  |  Các chương trình, dự án  |  Cơ sở dữ liệu  |  Bản tin điện tử  |  Diễn đàn
Pháp luật dành cho Người lao động  |  Môi trường trong và ngoài Doanh nghiệp  |  Sức khoẻ, Gia đình & các vấn đề xã hội
GỬI BÀI VIẾT
Hãy gửi cho chúng tôi các thắc mắc, quan điểm của bạn về các vấn đề liên quan đến Trách nhiệm xã hội.

Họ và tên: 
Email: 
Tiêu đề bài viết: 
Nội dung: 
Diễn đàn Trách nhiệm Xã hội có thể biên tập lại bài viết của bạn mà vẫn giữ đúng nội dung ý kiến và không bảo đảm đăng tải mọi bài viết gửi về.
QUẢN TRỊ BỞI NHÀ TÀI TRỢ
Center For Development And Integration Action Aid
DIỄN ĐÀN ĐỘC GIẢ
TÔI CÓ ĐƯỢC HƯỞNG LƯƠNG ?
Bài viết được Trần Minh đưa lên ngày 05/10/2008 đã được xem 6861 lần

Tôi ra trường năm 2007 và xin dạy ở một trường cao đẳng công lập ngay khi tốt nghiệp. Tháng 1/2008, tôi được nhà trường tuyển vào biên chế và kí hợp đồng thử việc lần đầu một năm. Trong bản cam kết có ghi rõ nếu từ bỏ không giảng dạy trong trường sẽ bồi thường 100 triệu. Trong thời gian 9 tháng đầu tập sự tôi đã hoàn thành tôt mọi nội quy tập sự và nhiệm vụ được giao. Ngày 15/9 tôi đi du học tại nước ngoài theo học bổng của nhà nước trong thời gian một năm. Vậy cho tôi hỏi:
+) Trong thời gian tôi đi học tại nước ngoài, tôi có được hưởng lương không?
+) Khi tôi về đã quá một năm kể từ khi bắt đầu tập sự, tôi muốn biết tôi nên làm gì để bảo về quyền lợi của mình?
+) nếu khi vê tôi muốn thôi việc ở trường đó thì tôi phải bồi thường bao nhiêu cho chi phí đào tạo ?
Xin cám ơn đã đọc và xin hãy trả lời cho tôi.

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 17/10/08

Nếu bạn đi học do cơ quan bạn cử đi học thì Căn cứ khoản 4 Điều 8 Nghị định 204/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ thì bạn được hưởng 40% mức lương hiện hưởng.

Nếu bạn đi học không có sự đồng ý của cơ quan thì coi như bạn đã bỏ việc trong thời gian tập sự. Việc xử lý do cơ quan bạn quyết định căn cứ vào quy định của Pháp lệnh cán bộ công chức.

Nếu bạn được cử đi học bằng ngân sách nhà nước và sau khi học xong bạn không phục vụ theo cam kết thì theo quy định tại Nghị định 54/2005/NĐ-CP, ngày 19/4/2005 của Chính phủ bạn phải bồi thường chi phí đào tạo. Mức bồi thường là tổng chi phí đào tạo mà ngân sách nhà nước đã chi cho bạn trong thời gian học (không tính tiền lương)/.

thắc mắc về chế độ chính sách - vũ văn tình - 07/09/2009 - vuvantinhk19@gmail.com

Vừa rồi tôi rất vui khi nhận được câu trả lời Rằng: Ông hiệu trưởng trường cắt lương của tôi là SAI, nhưng tôi muốn biết để lấy lại công bằng cho tôi và rất nhiều người trong trường của tôi, giông như tôi thì phải làm sao? VÌ trường này là trường công, nhưng họ quản lý theo kiểu gia đình trị? ( Bố làm hiệu trưởng, con hiệu phó, kế toán?

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn- Trả lời 07/10/2009

Bạn có thể khiếu nại, tố cáo theo quy định của Luật Khiếu nại, tố cáo.

Hoi che do om dau - Le Thi Huyen - 10/07/2009 - congtyhoainam@gmail.com

Tôi đã đóng BHXH được 5 năm theo quy định thì được nghỉ ốm là 30 ngày/ năm. Đến hết tháng 6 tôi đã nghỉ hết thời gian quy định. Vào tháng 07 thì con tôi 4 tuổi bị ốm phải nằm viện. Tôi hỏi tôi có được nghỉ việc hưởng BHXH để nuôi con ốm hay không?

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn- Trả lời 11/08/2009

Chế độ ốm đau và chế độ con dưới bảy tuổi ốm đau là khác nhau được quy định tại điều 22 Luật Bảo hiểm xã hội.

Do vậy, sau khi hưởng chế độ ốm đau cảu mình, nếu con chị ốm chị vẫn có quyền hưởng chế độ chăm con ốm theo quy định./.

ý kiến - Vũ Văn Tình - 15/05/2009 - vuvantinhk19@gmail.com

Tối là giáo viên một trường cao đẳng ở thái nguyên, tôi đã vào biên chế của bộ công thương được 2 năm rồi ( năm 2007 đến nay) năm vừa rồi tôi được phép của hiệu trưởng đi thi cao học và đã đỗ . Nhưng khi đi học thì hiều trưởng lại cắt hết lương của tôi và bắt tôi phải đóng 6% bảo hiểm. Hỏi như vậy đã đúng chưa? Nếu chưa đúng thì tôi phải làm sao? cơ quan nào giải quyết? Nếu Ông hiệu trưởng đó không nghe thì sao?

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 21/5/09

Theo quy định tại Nghị định Nghị định số 75/2006/NĐ-CP ngày 02/08/2006 do Chính phủ ban hành quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Giáo dục. Thì Nhà giáo được cử đi học nâng cao trình độ, bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ được hưởng nguyên lương và phụ cấp trong suốt quá trình học tập.

Do vậy, trường bạn cắt lương của bạn là không đúng./.







 

xin tư vấn trả lời câu hỏi tình huống về luật lao động - nguyễn duy bắc - 06/04/2009 - duybac213@yamail.com

2 vợ chồng là công nhân ở 1 công ty. tháng 12/2003, hai vợ chồng sinh con thứ 3. Sau khi sinh con thứ 3 công ty cắt hết các danh hiệu thi đua của 2 vợ chồng. Đến tháng 7/2004 lãnh đạo công ty ra quyết địnhhạ 1 bậc lương của 2 vợ chồng từ ngày 01/7/2004. Quyết định không ghi rõ thời hạn hạ bậc lương là bao lâu. Như vậy việc ra quyết định của công ty có đúng không?

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 13/4/09

Theo quy định tại Điều 86 Bộ luật Lao động, Điều 2 Nghị định số 33/2003/NĐ-CP ngày 2/4/2003 của Chính phủ:

Người sử dụng lao động không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian: nghỉ ốm đau, điều dưỡng, nghỉ việc được sự đồng ý của người sử dụng lao động; bị tạm giam, tạm giữ; chờ kết quả của cơ quan điều tra, xác minh và kết luận về hành vi vi phạm; lao động nữ có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

Vợ anh sinh con tháng 12 năm 2003, tháng 7 năm 2004, Công ty ra quyết định kỷ luật khi chị vẫn nuôi con nhỏ dưới 12 tháng là vi phạm pháp luật.

Mặt khác, trong quyết định kỷ luật cần phải nói rõ thời gian kỷ luật. Hết thời hạn kỷ luật, người sử dụng lao động xem xét khôi phục bậc lương cho người bị kỷ luật./

Công ty bố cáo giải thể tôi được hưởng những khoản tiền gì - Lưu huy - 02/01/2009 - tanluu2008@gmail.com

Tôi làm cho văn phòng đại diện từ tháng 8 năm 2005. Ký hợp đồng tháng 4/2006 cho đến tháng 1/2008 công ty nói ký lại hợp đồng 1 năm và tăng lương cho tôi 250usd cho đến nay. Mấy ngày gần đây tôi có nghe mấy bạn làm chung nói cuối tháng 12 /2008 công ty giải thể. Vậy tôi được những khoản tiền gì có đươc hưởng tiền lương tháng 13 không . và công ty làm như thế có đúng luật không. Vì không họp báo trước cho chúng tôi biết trước.

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 2/2/09

Nghị định số 94/2005/NĐ-CP, trong đó quy định: Khi doanh nghiệp, HTX có quyết định tuyên bố phá sản thì quyền lợi của người lao động phải được thanh toán.

Ngoài ra người lao động được trợ cấp thôi việc cứ mỗi năm làm việc người lao động được trợ cấp nửa tháng lương cộng với phụ cấp lương (nếu có).\

xin hỏi về HĐLĐ - Nguyễn Tiến Quân - 20/10/2008 - tienquan2002@gmail.com

Tại công ty tôi khi ký HĐLĐ trong mục chế độ nâng lương ghi: theo tình hình kinh doanh của công ty. Nhưng khi đăng ký đóng BHXH thì cơ quan BHXH yêu cầu mục này phải ghi là tối thiểu một năm một lần. xin hỏi như vậy có đúng không?và có điều luật nào quy định về điều này.
Xin cảm ơn diễn đàn nhiều

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 7/11/08

Theo Thông tư Số 13/2003/TT-BLĐTBXH của Bộ lao động thương binh xã hội ngày 30/5/2003 hướng dẫn một số điều của Nghị định 114/2002/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2002 về tiền lương của người lao động làm việc trong các doanh nghiệp hoạt động theo Luật Doanh nghiệp thì:

- Hằng năm căn cứ vào nhu cầu công việc, tình hình sản xuất kinh doanh , sau khi tham khảo ý kiến của ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc ban chấp hành công đoàn lâm thời, doanh nghiệp lập kế hoạch và tổ chức nâng bậc lương đối với người lao động làm việc trong doanh nghiệp.

Như vậy, cả cơ quan bảo hiểm và công ty bạn đều nhận thức chưa đủ về việc tăng lương cho người lao động. Trong hợp đồng lao động bạn cần phải thể hiện đầy đủ nội dung của quy định trên thì mới đúng pháp luật

 
Các bài viết đã đưa
  • Huong che do thai san - (05/10/2008)
  • Thời gian nghỉ trước khi sinh - (03/10/2008)
  • Quy chế vào làm công chức nhà nước - (30/09/2008)
  • Hỏi về việc người lao động phải nộp tiền ký quỹ - (28/09/2008)
  • Thuyên chuyển công tác, kỷ luật công chức, hợp đồng lao động - (22/09/2008)
  • Che do nghi tot nhat cho NLD - (18/09/2008)
  • Có phải bồi thường nếu nghỉ việc khi chưa hết hạn hợp đồng không? - (14/09/2008)
  • về chế độ trợ cấp thai sản - (11/09/2008)
  • hoi dap - (09/09/2008)
  • Luong va BXHX - (09/09/2008)
  • Diễn đàn Trách nhiệm Xã hội Việt Nam do Trung tâm Phát triển và Hội nhập quản trị
    Email: info@cdivietnam.org - Website: www.cdivietnam.org