Giới thiệu  |   Liên hệ  |   CSR Award 2007  |   Sitemap  |  English 
Trang chủ  |  Các bộ qui tắc ứng xử  |  Các chương trình, dự án  |  Cơ sở dữ liệu  |  Bản tin điện tử  |  Diễn đàn
Pháp luật dành cho Người lao động  |  Môi trường trong và ngoài Doanh nghiệp  |  Sức khoẻ, Gia đình & các vấn đề xã hội
GỬI BÀI VIẾT
Hãy gửi cho chúng tôi các thắc mắc, quan điểm của bạn về các vấn đề liên quan đến Trách nhiệm xã hội.

Họ và tên: 
Email: 
Tiêu đề bài viết: 
Nội dung: 
Diễn đàn Trách nhiệm Xã hội có thể biên tập lại bài viết của bạn mà vẫn giữ đúng nội dung ý kiến và không bảo đảm đăng tải mọi bài viết gửi về.
QUẢN TRỊ BỞI NHÀ TÀI TRỢ
Center For Development And Integration Action Aid
DIỄN ĐÀN ĐỘC GIẢ
LÀM VIỆC TẤT CẢ CÁC NGÀY TRONG TUẦN.
Bài viết được doa canh đưa lên ngày 11/10/2008 đã được xem 5529 lần

Mẹ tôi đang là giáo viên tiểu học nhưng do bằng cấp thấp nên được phân công nấu ăn cho một trường dân tộc nội trú của huyện, nhưng thứ 7 và chủ nhật mẹ tôi vẫn phải đi làm bình thường,chứ không phải là tuần làm việc 40 tiếng như các giáo viên khác trong trường. Như vậy có đúng không? Rất mong diễn đàn trả lời.

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 17/10/08

Điều 68 Bộ Luật Lao động quy định Thời giờ làm việc không quá 8 giờ trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần, nhưng phải thông báo trước cho người lao động biết

Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận làm thêm giờ, nhưng không được quá bốn giờ trong một ngày, 200 giờ trong một năm.

Như vậy, trường mẹ bạn yêu cầu mẹ bạn làm việc với thời gian như trên là không đúng quy định của pháp luật./.

hỏi về thời gian làm việc của người việt nam - tran thi quynh - 20/06/2009 - pic_poc15@yahoo.com

Có cuộc điều tra nào thể hiện tỷ lệ phần trăm thời gian làm việc của người lao động Việt Nam hay không? Ví dụ như những người đang làm việc 48 giờ/ tuần là bao nhiêu phần trăm và nhưng người làm việc 40 giờ/ tuân flaf bao nhiêu phần trăm?....

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn- Trả lời 2/7/2009

Hiện nay, theo chúng tôi được biết thì chưa có cuộc điều tra nào về vấn đề này. Vấn đề này, bạn liên hệ với Bộ Lao động Thương binh xã hội- Cục Việc làm để biết chi tiết./.

Lấy lại tiền BH không đóng - LANHP - 12/05/2009 - lanhp@ymail.com

Tôi làm việc ở Công ty cũ được 9 tháng thì chuyển sang làm công ty khác đã được 4 tháng nhưng Công ty cũ vẫn chưa làm thủ tục đăng ký và nộp BHXH, BHYT cho người lao động. Tôi đề nghị Công ty trả lại cho tôi số tiền BHXH, BHYT đã khấu trừ của từ lương hàng tháng của tôi (6%) và số tiền BHXH, BHYT thuộc nghĩa vụ của Công ty (17%) tương ứng với thời gian làm việc 9 tháng. Nhưng Công ty cũ tôi chỉ thanh toán cho tôi phần 6% đã khấu trừ từ lương với lý do là tôi tự nguyện không đóng BHXH, BHYT thì Công ty chỉ trả lại như vậy. Công ty tôi làm như vậy có sai quy định không? Nếu có thì điều này được quy định ở Văn bản pháp luật nào?

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 19/5/09

Như vậy, công ty đã nợ tiền BHXH của bạn. Theo quy định tại điểm d khoản 1 điều 31 Bộ luật Tố tụng dân sự bạn có quyền khởi kiện công ty để đòi tiền BHXH./.

Bảo hiểm xã hội - duy văn - 22/10/2008 - duyvanwebdesign@yahoo.com

Tôi muốn hỏi về trường hợp Bảo hiểm xã hôi. Tôi làm việc tại một công ty cổ phần được hơn một năm tôi xin nghỉ và tôi đã báo trước đúng luật lao động quy định và được ban giám đốc ký quyết định thanh lý hợp đồng, nhưng lúc tôi sang phòng nhân sự để lấy sổ bảo hiểm thì được bên nhân sự báo là cty chưa thanh tóan tiền bảo hiểm cho bên bảo hiêm nên họ giữ sổ. Vậy xin được hỏi bây giờ tôi nên sử lý tình huống này thế nào, mặc dù kể cả bây giờ tôi phải đóng tòan bộ số tiền mà cty chưa đóng cho bên bảo hiểm tôi cũng đóng, để có thể lấy sổ bảo hiểm để tôi chuyển sang công ty mới tôi đang làm. Rất mong được diễn đàn tư vấn.

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 30/10/08

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội Được nhận lại sổ BHXH khi không còn làm việc nữa là quyền của người lao động. Trả số BHXH cho người lao động khi họ không còn làm việc nữa là nghĩa vụ của người sử dụng lao động và cơ quan BHXH.

Căn cứ vào quy định này thì cơ quan BHXH vin vào lý do công ty bạn không đóng BHXH để giữ sổ của bạn là trái pháp luật.

Để bảo vệ quyền lợi của mình bạn cần khiếu nại lên lãnh đạo công ty, lãnh đạo cơ quan BHXH. Nếu không được giải quyết hoặc giải quyết không thoả đáng bạn cần khiếu nại lên Giám đốc Sở Lao động thương binh xã hội, hoặc khởi kiện công ty ra toà án./.

 
Các bài viết đã đưa
  • Phụ cấp tai nạn khi trên đường đi thực hiên nhiệm vụ - (10/10/2008)
  • Hoi ve thu tuc dong BHXH sau 1 thoi gian tam ngung - (10/10/2008)
  • Tôi có được hưởng lương ? - (05/10/2008)
  • Huong che do thai san - (05/10/2008)
  • Thời gian nghỉ trước khi sinh - (03/10/2008)
  • Quy chế vào làm công chức nhà nước - (30/09/2008)
  • Hỏi về việc người lao động phải nộp tiền ký quỹ - (28/09/2008)
  • Thuyên chuyển công tác, kỷ luật công chức, hợp đồng lao động - (22/09/2008)
  • Che do nghi tot nhat cho NLD - (18/09/2008)
  • Có phải bồi thường nếu nghỉ việc khi chưa hết hạn hợp đồng không? - (14/09/2008)
  • Diễn đàn Trách nhiệm Xã hội Việt Nam do Trung tâm Phát triển và Hội nhập quản trị
    Email: info@cdivietnam.org - Website: www.cdivietnam.org