Giới thiệu  |   Liên hệ  |   CSR Award 2007  |   Sitemap  |  English 
Trang chủ  |  Các bộ qui tắc ứng xử  |  Các chương trình, dự án  |  Cơ sở dữ liệu  |  Bản tin điện tử  |  Diễn đàn
Pháp luật dành cho Người lao động  |  Môi trường trong và ngoài Doanh nghiệp  |  Sức khoẻ, Gia đình & các vấn đề xã hội
DIỄN ĐÀN SỨC KHOẺ, GIA ĐÌNH & CÁC VẤN ĐỀ XÃ HỘI
BHXH
Bài viết được quang thi đưa lên ngày 21/10/2008 đã được xem 2768 lần

Tôi sắp sinh vào 25/10/2008 vậy theo chế độ nghỉ hộ sản mới tôi được nghỉ mấy tháng. Nghe nói ở Sóc Trăng nếu sinh trong năm 2008 được nghỉ 5 tháng đúng không?

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 7/11/08

Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội:

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

d) Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.

Bạn có thể căn cứ vào quy định trên để tự trả lời cho mình./.


 

đóng BHXH - Nguyễn Hường - 15/09/2010 - nghuong70@gmail.com
công ty China Steel Sumikin Vietnam (CSVC) có chị Mai Hoài Vân đã 61 tuổi (sinh năm 1949), chị Vân đã làm việc tại công ty CSVC từ tháng 11/2009 đến nay. Nay, chị Vân mong muốn công ty CSVC trả BHXH-YT vào lương hàng tháng, thay vào đó, chị Vân sẽ tự mua BHYT theo thông tư 21/2003 và thông tư 17/2009

Trả lời: Theo quy định tại điều 2 Luật BHXh thì nếu chị Vân làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ 3 tháng trở lên thì chị Vân và công ty phải bắt buộc tham gia BHXH mà không thể tính tiền BHXH vào lương và cũng không thuộc đối tượng tham gia BHXh tự nguyện
 
Các bài viết đã đưa
  • Vo mat vi tu sat - (20/10/2008)
  • trocapbhxh - (12/10/2008)
  • Chuyển quyền nuôi con - (15/09/2008)
  • thủ tục để ly hôn - (19/02/2008)
  • Cảnh giác với những chiêu lừa mới - (05/11/2007)
  • Thủ tục khai sinh khi mất giấy chứng sinh - (13/10/2007)
  • Vứt bỏ con mới đẻ có bị xử lý hình sự hay không? - (12/10/2007)
  • Cần nghiêm trị những kẻ hiếp dâm trẻ em - (11/10/2007)
  • Thừa kế di sản - (07/10/2007)
  • Nhận con nuôi - (07/10/2007)
  • GỬI BÀI VIẾT
    Hãy gửi cho chúng tôi các thắc mắc, quan điểm của bạn về các vấn đề liên quan đến Trách nhiệm xã hội.

    Họ và tên: 
    Email: 
    Tiêu đề bài viết: 
    Nội dung: 
    Diễn đàn Trách nhiệm Xã hội có thể biên tập lại bài viết của bạn mà vẫn giữ đúng nội dung ý kiến và không bảo đảm đăng tải mọi bài viết gửi về.
    Diễn đàn Trách nhiệm Xã hội Việt Nam do Trung tâm Phát triển và Hội nhập quản trị
    Email: info@cdivietnam.org - Website: www.cdivietnam.org