Giới thiệu  |   Liên hệ  |   CSR Award 2007  |   Sitemap  |  English 
Trang chủ  |  Các bộ qui tắc ứng xử  |  Các chương trình, dự án  |  Cơ sở dữ liệu  |  Bản tin điện tử  |  Diễn đàn
Pháp luật dành cho Người lao động  |  Môi trường trong và ngoài Doanh nghiệp  |  Sức khoẻ, Gia đình & các vấn đề xã hội
DIỄN ĐÀN SỨC KHOẺ, GIA ĐÌNH & CÁC VẤN ĐỀ XÃ HỘI
TÀI SẢN CHUNG CỦA HAI VỢ CHỒNG
Bài viết được Hoai Thu đưa lên ngày 29/07/2007 đã được xem 13411 lần
Vợ chồng tôi chung sống với nhau đã gần 10 năm. Nhưng càng ngày tôi càng nhận ra cuộc hôn nhân đó không có hạnh phúc. Giờ tôi quyết định chia tay để giải thoát cho chính mình. Vậy xin cho biết những tài săn như thế nào thì được coi là tài sản chung của hai vợ chồng tôi. 
tài sản - hailua318 - 13/09/2010 - hailua318@yahoo.com
Chồng tôi chết dc 2 năm.Tôi muốn bán nhà để trả nợ do thời gian chồng tôi lâm trọng bênh và để lo việc ăn học cho con trai ,tôi muốn bán nhà do 2 vợ chồng đứng tên,bố chồng tôi còn sống.Vậy tôi có phải dc sự đồng ý của bố chồng ko?Và có phải có trách nhiệm với bố chồng khi bán căn nhà mà 2 vợ chồng chủ sở hữu ko ?

Trả lời:

Căn nhà này là tài ản chung vợ chồng do vậy, chị không có quyền tự định đoạt toàn bộ ngôi nhà. Chị chỉ có quyền bán ½ căn nhà là tài sản của chị trong khối tài sản chung đó cộng với phần thừa kế của chị trong phần tài sản của chồng.

Để bán được căn nhà chị cần có sự thỏa thuận của tất cả những người thừa kế của chồng chị. Chị cần đến văn phòng công chứng để làm văn bản thảo thuận chi

A thừ kế hoặc văn bản từ chối thừa kế của những người thừa kế.
chia tài sản - Đặng Hào Quang - 09/12/2008 - anhtrung128@ymail.com

Ông Du và bà Miên là hai vợ chồng,họ có 3 con chung là Hiếu sinh năm 1982,Thảo và Chi sinh đôi năm 1994.Do cuộc sống bất hòa,ông Du và bà Miên đã sống li thân nhiều năm nay.Hiếu ở với mẹ còn Thảo và chi về sống với bố.Hiếu là đứa con hư hỏng tuy đã di làm và có thu nhập cao nhưng luôn co hành động ngược đãi mẹ hành hạ mẹ để xin tiền đi ăn chơi.Sau 1 lần gây thương tích cho mẹ Hiếu bị tòa tuyên án về hành vi này.Năm 2007 ba Miên bị tai nạn lao động và chết.Trước khi chết ba Miên có di chúc để lại 1/2 tài sản cho em gái mình.Tòa xác định tài sản chung của ông Du và bà Miên là 720 triệu đông.
Việc chia tài sản thừa kế trong trường hợp này như thế nào?
Gia sử em gái của bà Miên khước từ nhận di sản thừa kế,di sản của bà Miên được chia như thế nào?

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 17/12/08

Theo quy định của bộ Luật dân sự về thừa kế thì trường hợp bạn hỏi sẽ giải quyết như sau:

  1. xác nhận di sản thừa kế của bà Miên trong khối tài sản chung vợ chồng (chia 720 triệu thành 2 phần, phần của bà Miên sẽ là di sản chia thừa kế).
  2. Do bà Miên để lại di chúc cho người em gái thừa kế ½ tài sản của mình nên ½ tài sản của bà Miên sẽ đem chia theo di chúc phần còn lại chia theo pháp luật. Nhưng do người em bà Miên (người hưởng thừa kế theo di chúc từ chối nhận di sản), theo điểm d khoản 1 Điều 675 Bộ Luật Dân sự thì toàn bộ tài sản của bà Miên sẽ chia theo pháp luật.
  3. Căn cứ điều 676 Bộ Luật Dân sự những người được hưởng thừa kế tài sản của bà Miên theo pháp luật thu ộc hàng thưa kế thứ nhất bao gồm những người thuộc thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  4. Tuy Hiếu thuộc hàng thừa kế thứ nhất nhưng theo điểm a khoản 1 điều 643 Bộ luật dân sự Hiếu bị truất quyền thừa kế vì đã bị kết án về hành vi ngược đãi người để lại di sản thừa kế.

Như vậy theo những thông tin bạn cho biết thì tài sản của bà Miên sẽ đượ chia thành 3 phần bằng nhau cho: ông Du, Thảo và Chi

muốn phân chia tài sản phải làm sao? - Trần Khánh Nguyên - 05/11/2008 - tidolaaiailatido@yahoo.com

Tôi có câu hỏi cần các luật sư giải đáp giúp ạ, câu hỏi như sau:"trước khi lấy nhau vợ chồng đều có con riêng nay họ muốn phân chia phần tài sản chung để tránh phiền phức về sau, vậy phải làm gì?"

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 18/11/08

Điều 29 Luật Hôn nhân và gia đình, khi hôn nhân cho phép vợ chồng có thể thoả thuận chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân; việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản;

quy dinh ve tai san chung va danh gia muc dong gop cong suc cua nguoi vo... - Nguyen mai - 27/09/2008 - mai.nguyen10@yahoo.com.vn

Anh trai tôi kết hôn được 10 năm. nhưng do cuộc sống không hợp nên họ đã chia tay. Tòa xử anh ấy phải đền bù cho chị dâu tôi 24000.000đ. dựa vào mức đóng góp công sức và đánh giá tài sản chung của anh chị. Vậy tôi muốn biết những thông tin về các qui định đánh giá tài sản chung và mức đóng góp công sức của người vợ.

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 12/10/08

Căn cứ Điều 27 – Luật hôn nhân gia đình năm 2000, Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

Căn cứ Điều 32 – Luật hôn nhân gia đình năm 2000, Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 (Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân) và Điều 30 (Hậu quả chia tài sản chung của vợ chồng) của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân. Đồng thời Luật cũng quy định về việc Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

→Như vậy, thu nhập từ lao động, kinh doanh dù của vợ hay của chồng đều được coi là tài sản chung vợ, chồng. Căn cứ Điều 95 Luật hôn nhân gia đình năm 2000, nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn được xác định như sau:

Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

Xin con nuoi - Thuy Ha - 14/09/2008 - hatnd@yahoo.com

Tôi đã đọc tin của diễn đàn về việc xin con nuôi. Tôi đang có ý định nhận 1 bé sơ sinh vì vợ chồng tôi không thể có con.Anh/chị làm ơn cho biết, khi làm giấy DKKS cho em bé, tên vợ chồng tôi sẽ xuất hiện trên giấy là bố mẹ đẻ hay bố mẹ nuôi vì chúng tôi không muốn cháu bị mặc cảm là con nuôi sau này. Tôi không hiểu lắm khi đọc trả lowif của diễn đàn về vấn đề này: chỉ cán bộ Ủy ban viết tên chúng tôi vào sổ lưu là bố mẹ nuôi và được giữ bí mật hay là tên của chúng tôi trên giấy DKKS sẽ là bố mẹ nuôi. Xin cám ơn

Ths Luật Đinh Thế Hưng - thaibinhhung2003@fpt.vn - trả lời ngày 12/10/08

Theo mẫu giấy khai sinh hiện hành thì phần thông tin về người cha không cần bắt buộc phải ghi cụ thể là cha nuôi hay cha đẻ. Mong chị yên tâm đi làm thủ tục khai sinh cho cháu

hôn nhân và gia đình - yến nhi - 28/07/2008 - nguynynnhi@yahoo.com.vn

Tôi lập gia đình đã được 5 năm. con gái tôi đã 4 tuổi. thời gian gần đây chúng tôi hay bất đồng quan điểm. chồng tôi nói rằng không thể đem lại hạnh phúc cho tôi nên đã đề nghị tôi viết đơn ly hôn. tôi thấy anh ấy đã từng phản bội và làm tổn thương tôi rất nhiều lần nên cũng đồng ý. Sau khi ly thân tôi thấy mình không thể thiếu anh ấy nhưng chồng tôi đã nhanh chóng đến với người con gái khác khi chúng tôi vẫn chưa ly hôn. Diễn đàn có thể tư vấn tôi để giữ lại cuộc hôn nhân đó không?đơn ly hôn tôi đã gửi nhưng vẫn chưa có giấy gọi của toà.chồng tôi công khai quan hệ với cô gái kia có vi phạm luật hôn nhân gia đình không? xin chân thành cảm ơn

phương pháp phòng tránh thai - Hoang Thao - 11/06/2008 - ngocnhung8578@yahoo.com.vn

Vợ chồng tôi cưới nhau được gần 02 năm và có 01 cháu 11 tháng tuổi - vì ngày cưới của tôi giữa chu kỳ kinh nguyệt nên tôi có thai ngày sau đó. Vấn đề vướng mắc của tôi hiện nay là chồng tôi theo đạo thiên chúa mà theo giáo lý thì không cho phá thai cũng như sử dụng biện pháp tránh thai: bao cao su, thuốc ngừa thai, đặt vòng mà chỉ được phòng tránh dựa vào chu kỳ kinh nguyệt.

Chu kỳ kinh của tôi không đều, vả lại từ lúc cưới chúng tôi chưa hề sử dụng phương pháp này nên tôi không an tâm để chồng xuất tinh vào người nên chồng tôi không thỏa mãn. Ngược lại chồng tôi rất ngoan đạo, anh không chấp thuận bất kỳ ph­ương pháp tránh thai nào mặc dù tôi đã từng khuyên anh nên sử dụng bao cao su. Vây xin hỏi tôi phải làm sao để giữ hạnh phúc của gia đình mình

Phân chia tài sản vợ chồng - Nguyễn Thị Lan Chi - 11/06/2008 - bichngoclanthao@yahoo.com.vn

Vợ chồng tôi đang chẩn bị thủ tục ly hôn (đang nộp đơn ở tòa án nhân dân) nhưng chúng tôi đã có văn bản thỏa thuận phân chia tài sản - đã được công chứng. Vậy xin cho biết hiện nay tôi cần bán căn nhà đã được phân chia trong khi chưa ly hôn thì có được hay không

Trả lời:

Căn cứ Điều 29, 30, 31 Luật Hôn nhân Gia đình thì tài sản vợ chồng đã chia trong thời kỳ hôn nhân thì thuộc tài sản riêng của vợ hoặc chồng.Khi ly hôn thì tài sản này không tính vào khối tài sản chung để chia.Do đó, bạn có quyền định đoạt tài sản riêng này mà không cần ý kiến của vợ (chồng) bạn./.

Trả lời bạn Hoài Thu tài sản chung được coi là của hai vợ chồng - - 13/08/2007 -

- Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung

- Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận

- Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất

- Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng

- Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

 
Các bài viết đã đưa
  • Điều kiện kết hôn - (29/07/2007)
  • Nỗi lo sức khoẻ lao động nữ - (27/07/2007)
  • Lưu ý cho phụ nữ với thuốc tránh thai - (27/07/2007)
  • Sản xuất dây chuyền có hại cho người lao động - (18/07/2007)
  • Sức khỏe người lao động - (17/07/2007)
  • GỬI BÀI VIẾT
    Hãy gửi cho chúng tôi các thắc mắc, quan điểm của bạn về các vấn đề liên quan đến Trách nhiệm xã hội.

    Họ và tên: 
    Email: 
    Tiêu đề bài viết: 
    Nội dung: 
    Diễn đàn Trách nhiệm Xã hội có thể biên tập lại bài viết của bạn mà vẫn giữ đúng nội dung ý kiến và không bảo đảm đăng tải mọi bài viết gửi về.
    Diễn đàn Trách nhiệm Xã hội Việt Nam do Trung tâm Phát triển và Hội nhập quản trị
    Email: info@cdivietnam.org - Website: www.cdivietnam.org